Có thể gọi các “Thừa Tác Viên Ngoại Lệ trao Mình Thánh Chúa” là “Thừa tác viên Thánh Thể” không?

Thứ năm - 16/01/2020 19:42
Có thể gọi các “Thừa Tác Viên Ngoại Lệ trao Mình Thánh Chúa” là “Thừa tác viên Thánh Thể” không?
Thừa Tác Viên là người được ủy thác một chức vụ trong Giáo Hội, được quyền bính Giáo Hội cho phép qua Đức Giáo Hoàng hoặc Đấng Bản Quyền địa phương. Sự cho phép này có thể phải kèm theo việc phong chức.   “Thừa Tác Viên Thánh Thể” là người được phép cử hành Bí Tích Thánh Thể (dâng Thánh Lễ). Phép này được ban qua Bí Tích truyền chức linh mục.
Giải đáp thắc mắc PHỤNG VỤ
 
HỎI: Có thể gọi các “Thừa Tác Viên Ngoại Lệ trao Mình Thánh Chúa” là “Thừa tác viên Thánh Thể” không?
ĐÁP: Thưa, không. Đơn giản họ chỉ được gọi là “Thừa Tác Viên ngoại lệ trao Mình Thánh Chúa” thôi. Lý do là:
Thừa Tác Viên là người được ủy thác một chức vụ trong Giáo Hội, được quyền bính Giáo Hội cho phép qua Đức Giáo Hoàng hoặc Đấng Bản Quyền địa phương. Sự cho phép này có thể phải kèm theo việc phong chức.   “Thừa Tác Viên Thánh Thể” là người được phép cử hành Bí Tích Thánh Thể (dâng Thánh Lễ). Phép này được ban qua Bí Tích truyền chức linh mục.
- Giáo Luật (GL) điều 900§1 xác định rằng: “Chỉ có tư tế đã được truyền chức thành sự là thừa tác viên có thể cử hành bí tích  Thánh  Thể  với  tư  cách  là  chính  Đức  Kitô  (in  persona Christi)”1.
- Quy Chế Tổng Quát Sách Lễ Rôma (QCTQ) số 92 và 93 cũng dạy rằng:
+ Mọi cử hành Thánh Thể hợp pháp đều do Ðức Giám mục chủ trì hoặc trực tiếp, hoặc qua các linh mục là những trợ tá của ngài2.
+ Trong Hội Thánh, linh mục đã lãnh nhận bí tích truyền chức, được quyền dâng hy lễ trong tư cách của Chúa Kitô.3
1 Giáo Luật, can. 900 § 1
2 QCTQ số 92
- Thánh bộ Phụng Tự và Kỷ Luật Bí tích trong Huấn thị Bí Tích Cứu Độ (BTCĐ) dạy rằng: “Chỉ duy có tư tế đã được truyền chức hữu hiệu là thừa tác viên hiện thân của Đức Kitô, in persona Christi, có khả năng cử hành bí tích Thánh Thể”4.
Nói về việc trao Mình Thánh Chúa: Bộ  Giáo  Luật  điều 910§1 đã quy định: “Thừa tác viên thông thường trao Mình Thánh Chúa là Giám Mục, Linh Mục và Phó Tế”. Vì thế, chỉ có Giám mục, Linh mục và Phó tế mới là “Thừa tác viên thường lệ trao Mình Thánh Chúa” do chức thánh mà họ lãnh nhận.
Theo Huấn thị “Bí Tích Cứu Độ” số 154 thì “Các thầy giúp lễ, bởi việc lãnh nhận thừa tác vụ, cũng như giáo dân, theo các quy tắc của giáo luật, đã lãnh nhiệm vụ trao Mình Thánh Chúa, được gọi là thừa tác viên ngoại thường trao Mình Thánh Chúa, kể cả ngoài lúc cử hành Thánh Lễ5.
Số 156 còn trình bày thêm: “Chức vụ này (Thừa tác viên ngoại thường) phải được hiểu, theo nghĩa hẹp của nó, có tên gọi là ‘thừa tác viên ngoại thường trao Mình Thánh Chúa’, chứ không phải ‘thừa tác viên đặc biệt cho rước lễ’, cũng không phải là ‘thừa tác viên ngoại thường của Thánh Thể’, hoặc là ‘thừa tác viên đặc biệt của Thánh Thể’. Quả nhiên, các tên gọi đó có tác dụng nới rộng nghĩa của chức vụ đó một cách vừa không đúng phép vừa không thích hợp”6.
 
Như vậy, cụm từ “Thừa Tác Viên Thánh Thể” chỉ có thể được áp dụng một cách thích hợp cho những người đã lãnh nhận Bi Tích Truyền chức linh mục mà thôi. Ngay cả các thầy Phó tế cũng vẫn chưa phải là Thừa Tác Viên Thánh Thể. Nói các khác: không có thừa tác viên ngoại lệ để cử hành bí tích Thánh Thể.
3 Ib số 93
4 Huấn thị “Bí tích Cứu Độ” số 154
5 Ib số 155
6 Ib số 156

Nguồn tin: Giáo phận Long Xuyên

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết
LIÊN KẾT WEB SITE

Các Giáo Phận

Giáo phận Bà Rịa
Giáo phận Ban Mê Thuột
Giáo phận Bắc Ninh
Giáo phận Bùi Chu
Giáo phận Cần Thơ
Giáo phận Đà Lạt
Giáo phận Đà Nẵng
Giáo phận Hải Phòng
Tổng Giáo phận Huế
Giáo phận Hưng Hóa
Giáo phận Kon Tum
Giáo phận Lạng Sơn
Giáo phận Long Xuyên
Giáo phận Mỹ Tho
Giáo phận Nha Trang
Giáo phận Phan Thiết
Giáo phận Phát Diệm
Giáo phận Phú Cường
Giáo phận Qui Nhơn
Giáo phận Thái Bình
Giáo phận Thanh Hóa
Tổng Giáo phận TP HCM
Giáo phận Vinh
Giáo phận Vĩnh Long
Giáo phận Xuân Lộc

Các Giáo Phận

Giáo phận Bà Rịa
Giáo phận Ban Mê Thuột
Giáo phận Bắc Ninh
Giáo phận Bùi Chu
Giáo phận Cần Thơ
Giáo phận Đà Lạt
Giáo phận Đà Nẵng
Giáo phận Hải Phòng
Tổng Giáo phận Huế
Giáo phận Hưng Hóa
Giáo phận Kon Tum
Giáo phận Lạng Sơn
Giáo phận Long Xuyên
Giáo phận Mỹ Tho
Giáo phận Nha Trang
Giáo phận Phan Thiết
Giáo phận Phát Diệm
Giáo phận Phú Cường
Giáo phận Qui Nhơn
Giáo phận Thái Bình
Giáo phận Thanh Hóa
Tổng Giáo phận TP HCM
Giáo phận Vinh
Giáo phận Vĩnh Long
Giáo phận Xuân Lộc
CÁC DÒNG TU 
Dòng Chúa Cứu Thế VN 
Dòng Đồng Công (Hoa Kỳ) 
Dòng Ngôi Lời 
Dòng Chúa Cứu Thế (Hoa Kỳ) 
Dòng Thánh Tâm Huế 
Dòng Lasan 
Tỉnh Dòng Đa Minh VN 
Dòng Con Đức Mẹ Phù Hộ 
Dòng Tên Việt Nam 
Dòng Phanxicô VN 
Giáo Hoàng Học Viện Piô X ( Đà Lạt ) 
Đại Chủng Viện Huế 
Đại Chủng Viện Vinh Thanh - GP Vinh 
Đại Chủng Viện Xuân Lộc 
Dòng Thánh Thể 
Dòng Phan Sinh Thừa Sai Đức Mẹ 
Đan Viện Biển Đức Thiên Tâm (Hoa Kỳ)
Dòng Con Đức Mẹ Vô Nhiễm Huế 
Dòng Mến Thánh Giá LA (gốc Phát Diệm) 
Dòng Đức Mẹ Trinh Vương 
Dòng Anh Em Đức Mẹ Lên Trời 
Dòng Đaminh Tam Hiệp 
Dòng Don Bosco 
Tu đoàn Tông Đồ Giáo Sĩ Nhà Chúa 
Dòng Thừa Sai Đức Tin VN 
Liên hiệp bề trên thượng cấp VN 
Dòng Nữ Tử Thánh Phaolô 
Dòng Đồng Công (Việt Nam) 
Dòng Chúa Thánh Thần 
Dòng Thừa Sai Bác Ái Chúa Kitô 
Dòng Truyền Giáo Thánh Carôlô - Scalabrini 
Dòng Con Đức Mẹ Vô Nhiễm Huế
Lời Chúa Hằng Ngày

Radio Tín Thác

 
Radio Công Giáo

 
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây